ದಿನಪತ್ರಿಕೆ

ಯಾವುದಕ್ಕೂ ಸಮಯವಿಲ್ಲ ಎಂದುಕೊಂಡು ಕೊನೆಗೆ ಯಾವ ಕೆಲಸವನ್ನೂ ಮಾಡದೆ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಸಮಯ ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡುವ ದಿನಚರಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟಿದೆ.ಎಲ್ಲಾ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ತಿಳಿದುಕೊಂಡು ನಂತರ ಎಲ್ಲಾ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ಮಾತನಾಡಿಕೊಂಡು ತಿರುಗಾಡುವವರನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ , ಗೂಡಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ನೇತಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಹಾಗು ಮನೆಯ ಧೂಳನ್ನು ಮನಸಾರೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿರುವ ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಏನಂದುಕೊಂಡಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಕುತೂಹಲ ಕಾಡುತ್ತಿರುತ್ತದೆ‌. ದಿನಪತ್ರಿಕೆ ಹಾಲಿನ ಪ್ಯಾಕೆಟ್ ಜೊತೆ ಮನೆಯಂಗಳದಲ್ಲಿ ಮುಂಜಾನೆ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ ಏನೋ ಸಂಕಟ. ಮನೆತುಂಬಾ ಓಡಾಡುತ್ತಾ ಪೇಪರ್ ನವನನ್ನು ಶಪಿಸುತ್ತಾ ತಿರುಗಾಡುವುದು. ಐದು ನಿಮಿಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಬಾಗಿಲಿನ ಬಳಿಗೆ ತೆರಳಿ ಇಣುಕುವುದು. ಮಜವಾದ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ , ಪೇಪರ್ ಬಂದ ಮೇಲೆ ..ಕೇವಲ ಪುಟಗಳನ್ನು ತಿರುಗಿಸಿ ಒಂದೆರಡು ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳನ್ನು ಓದಿ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಮರೆತುಬಿಡುವುದು. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅದು ಕಣ್ಣೆದುರು ಇರಬೇಕಷ್ಟೇ. ಅದನ್ನು ಓದುವ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಯವಾಗಿರುವ ಮನೆಯ ಪುಟ್ಟ ರೇಡಿಯೋದೊಂದಿಗೆ ಮರೆಯಾಗಿದೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ವಿಶೇಷ ಮನಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ ಶುಭ ದಿನದಂದು ಪೇಪರ್ ತೆರೆದು ಓದಲಾರಂಭಿಸಿದರೂ , ಕೇವಲ ಹೆಡ್ ಲೈನ್ಸ್ ಗಳನಷ್ಟೇ ಓದುವ ತಾಳ್ಮೆ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂಬ ವಿಚಾರ ದುರದೃಷ್ಟಕರವಾದದ್ದು. ಏನೋ ಚಡಪಡಿಕೆ. ಏನೋ ಆತುರತೆ . ಬೇಗ ಓದಿ ಮುಗಿಸಿ ಯಾವುದೋ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಮಾಡಲು ತೆರಳುವ ಅವಸರ.

ದಿನನಿತ್ಯದ ಸಂಭಾಷನೆಗಳಲ್ಲಿ , ಟಿ.ವಿ ವೀಕ್ಷಿಸುವಾಗ ..ಕೇಳುವ ಕೆಲವು ಪದಗಳ ಪರಿಚಯವೇ ಇಲ್ಲದೆ ತಬ್ಬಿಬ್ಬಾಗಿ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮುಖಭಂಗ ಅನುಭವಿಸುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಅದೇಕೆ ಎದುರಾಗಿರಬಹುದು ?! ಎಲ್ಲೋ ಒಮ್ಮೆ ಕೇಳಿದ ನೆನಪಿದೆ ‌. ಅಲ್ಪಸ್ವಲ್ಪ ಅರಿವೂ ಇದೆ. ಆದರೆ ಪದದ ಅರ್ಥ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಅನುಭವಿಸುವ ಮುಜುಗರಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ?! ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೂ ಉತ್ತರ ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಮೂಲೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಧೂಳಿನಿಂದ ತುಂಬಿರುವ ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ನಾವೇ ಆಹ್ವಾನಿಸಿ , ಕೂರಲು ಒಂದು ಸ್ಥಳವನ್ನೂ ತೋರಿಸಿ ..ಮಾತನಾಡಿಸದೆ ಬೀಳ್ಕೊಡುವ ಅತಿಥಿಯೇ ದಿನಪತ್ರಿಕೆ. ಬದುಕಿನ ಎಲ್ಲಾ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿ ಸಂದರ್ಶಿಸುವಷ್ಟು ಸಮಯವಿಲ್ಲದ , ಮಾಲ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಹಣವಿಲ್ಲದ , ಮಹತ್ತರವಾದ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಮಗ್ನರಾಗಿರುವವರು ..ತಮ್ಮ ಮನೆಯ ಸಹೃದಯಿ ನಿವಾಸಿಯೊಂದಿಗೆ ಒಂದಷ್ಟು ಸಮಯ ಕಳೆದರೆ ಭಾಷೆ ಶುದ್ಧವಾಗಿ ಉಳಿಯಬಹುದು ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆ ಇನ್ನೂ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

<span>%d</span> bloggers like this: