ಬಲ್ಬ್ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಚಹಾ ಕುಡಿಯುತ್ತಾ ಹೂವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚೆ

ಅಂದು ಮುಂಜಾನೆ ಬಹಳ ಬೇಗನೆ ಎದ್ದು ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಳದ ಕಡೆಗೆ ಹೊರಟಿದ್ದೆ. ಅದೆಷ್ಟೋ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದರೂ , ಈ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ನೋಡುವ ಕುತೂಹಲ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಅಂದಹಾಗೆ ನಾನು ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದದ್ದು , ಯಾವ ಖರೀದಿಗೂ ಅಲ್ಲ.ಕೇವಲ ಅಲ್ಲಿನ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಕಂಡು ಆನಂದಿಸುವುದಕ್ಕೆ . ಅನೇಕ ಕನಸುಗಳು ಓಡಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಊರಿನಲ್ಲಿ , ಹಲವಾರು ಕನಸುಗಳನ್ನು ನನಸಾಗಿಸುವ , ಶ್ರಮದ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಸೂರ್ಯ ಬೆಳಗುವ ಮುನ್ನವೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವ ನೂರಾರು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳ ತವರಾಗಿದೆ ಕೆ.ಆರ್ ಫ್ಲವರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್. ಆ ಸ್ಥಳದ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಮೊದಲೆ ಒಂದಿಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳು ತಿಳಿದಿದ್ದು , ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋದಾಗ , ಒಂದಿಷ್ಟು ಗೊಂದಲವಾಗುವುದು ಖಚಿತ. ಕೆ.ಆರ್ ಫ್ಲವರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ನ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದಲ್ಲೂ ಅನೇಕ ಜನರು ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಾ ಕುಳಿತಿರುತ್ತಾರೆ. ಯಾವ ಭೇದಭಾವವಿಲ್ಲದೆ , ಕೇವಲ ಶ್ರಮವನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಸ್ಥಳವದು. ನನ್ನ ಗೊಂದಲವನ್ನು ದೂರ ಮಾಡಿದ್ದು ಅಲ್ಲೇ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತಳ್ಳು ಗಾಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಕೆ.ಆರ್. ಮಾರ್ಕೆಟ್ ನಾನು ನಿಂತಿರುವ ಸ್ಥಳವೇ ಎಂದೂ , ಹೂವುಗಳನ್ನು ಮಾರುವ ಸ್ಥಳ ಅಲ್ಲಿ ಕಾಣುತ್ತಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಕಟ್ಟಡವೆಂದೂ ಹೇಳಿದ. ಅದನ್ನು ಹೇಳುವಾಗ , ಆ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಇದ್ದ ಪ್ರೀತಿ ಹಾಗು ಗೌರವ , ಎರಡೂ ಆತನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಾಣುತ್ತಿತ್ತು. ಹೊರ ದೇಶದಿಂದ ಬಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ,‌ತನ್ನ ದೇಶದ ಅತ್ಯಂತ ಅದ್ಭುತ ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಹಾಗೆ , ಆತ ನನಗೆ ಹೂವು ಮಾರಾಟವಾಗುವ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ತೋರಿಸಿದ. ಆ‌ ಸ್ಥಳದ ಅದ್ಭುತ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ , ಅದಾಗಲೆ ಅಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವವರಿಗೆ , ಹೊಸಬರನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ , ಮಾತನಾಡದೆ ಬರಿ ಮುಖದಲ್ಲೇ ಸ್ವಾಗತ ಎಂದು ಕೋರುವ ಉಲ್ಲಾಸವಿದೆ. ಅದೆಷ್ಟೆ ಜನರು ತುಂಬಿದ್ದರೂ , ಯಾರ ತಂಟೆಗೂ ಇನ್ನೊಬ್ಬರು ಹೋಗದೆ , ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಅಪರೂಪದ ಸ್ಥಳವದು. ಮೌನದಲ್ಲೇ ಒಂದು ಗೌರವವಿದೆ , ದಿನಚರಿಯಲ್ಲಿ ಅನುಭವದ ನಗುವಿದೆ. ಸುಮಾರು ಬೆಳಗಿನ ಜಾವ ಮೂರು ಗಂಟೆಗೆ ಅಲ್ಲಿನ ವ್ಯಾಪಾರ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ದೊರಕುವ ತಾಜಾತನ ತುಂಬಿದ ಹಣ್ಣು ಹಾಗು ಹೂವುಗಳು , ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ದೊರಕುವುದು ಅನುಮಾನ. ಹಲವರು ಬಲ್ಬ್ ನೇತಾಡಿಸಿಕೊಂಡು , ಚಹಾ ಕುಡಿಯುತ್ತಾ ವ್ಯಾಪಾರ ನಡೆಸುತ್ತಿರುತ್ತಾರೆ. ಸೂರ್ಯ ಉದಯಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲೇ ವ್ಯಾಪಾರ ಮುಗಿದು ಹೋಗಿ ಹಿಂದೆ ತೆರಳುವವರೂ ಇರುತ್ತಾರೆ. ತಮ್ಮ ಶ್ರಮದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕುತ್ತಿರುವವರೂ ಕಾಣಸಿಗುತ್ತಾರೆ. ನಾಳೆಯ ವ್ಯಾಪಾರದ ಚಿಂತೆಯೂ ಕೆಲವರ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಾಣಸಿಗುತ್ತದೆ. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬಗೆಯ ಹೋರಾಟವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಾ , ನಗುಮುಖವನ್ನು ಹೊತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆ ನಾಳೆಯ ಚಿಂತೆಯನ್ನು ಸಂತೈಸುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಇರುವ ಸ್ಥಳವೇ ಕೆ.ಆರ್. ಫ್ಲವರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ . ಅದೇನೆ ಆದರೂ , ಮುಂದಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸುವ ಅವರ ಮನೋಭಾವ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಸದ್ದಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕಿನ ಅದ್ಭುತ ಪಾಠವೊಂದನ್ನು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

<span>%d</span> bloggers like this: