ಮೌನದ ಊರಿನಲ್ಲೊಂದು ಮನೆಯ ಮಾಡಿ…

ಅನೇಕ ದಿನಗಳ ಒದ್ದಾಟದ ನಂತರ , ಕೊನೆಗೂ ಹಲ್ಲಿನ ನೋವಿನಿಂದ ಮುಕ್ತಿ ಸಿಗಲಿದೆ ಎಂಬ ಉತ್ಸಾಹದೊಂದಿಗೆ ಅಂದು ಮನೆಯಿಂದ ಹೊರಟಿದ್ದೆ. ಹಿಂದಿನ ದಿನ ಎಷ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರೂ ನಿದ್ರಿಸಲಾಗದೆ , ಈ ವಿಚಾರದ ಕುರಿತೇ ವಿಚಿತ್ರ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮನಸ್ಸಿನ ತುಂಬಾ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದವು. ಬೇರೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ , ನನಗೆ ಹಲ್ಲಿನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಲೊಂದು ಭಯಾನಕವಾದರೂ ಬಹಳ ವಿಶೇಷವಾದ ಸುಗಂಧವಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ನನ್ನ ನಂಬಿಕೆ. ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತೆರಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ , ಟಿಕೆಟ್ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಕಂಡಕ್ಟರ್ ನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ , ಸ್ವಲ್ಪ ನಡುಕ ಹುಟ್ಟಿತು. ಈಗ ಇಷ್ಟು ಸಲೀಸಾಗಿ , ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವ ನಾನು..ಮುಂದಿನ ಒಂದು ವಾರದವರೆಗೆ ಮಾತನಾಡಲಾಗದ ಸ್ಥಿತಿ ತಲುಪಿಬಿಡುತ್ತೇನೆ ! ಅದು ಇನ್ನು ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ! ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಾಗ ನನಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ ಜನರನ್ನು ಗಮನಿಸಲು ಸಿಗುವ ಅವಕಾಶ.ಅಂದೂ ಅದೇ ಮಾಡಿದೆ. ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಕೇಳಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಮಾತುಗಳು ಬಹಳ ಅಮೂಲ್ಯವಾಗಿಯೇ ನನ್ನ ಕಿವಿ ತಲುಪುತ್ತಿದ್ದವು.

ಅದೆಷ್ಟೇ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ಹಾಕಿಕೊಂಡರೂ , ಮುಂದೆ ನಡೆಯುವ ವಿಚಾರಗಳು ಬೇರೆಯೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ನೆನಪಿಸಿದವು. ನಿಧಾನವಾಗಿ ನೋವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಮುಂದಿನ ಒಂದು ವಾರವು ಬಹಳ ಭಯಾನಕವಾಗಿರಲಿದೆ ಎಂಬ ಸೂಚನೆ ಅದಾಗಲೇ ದೊರಕಿತ್ತು. ಕೆಲವು ಗಂಟೆಗಳ ಹಿಂದೆ ನಿಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಹರಟೆ ಹೊಡೆದ್ದಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿ , ಈಗ ನೀವು ಹೇಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಒಂದು ಪದವನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಒದ್ದಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಯಾವುದೋ ಒಂದು ವಿಚಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಗಂಟೆ ಗಟ್ಟಲೆ ವಾದ ಮಾಡಿದ್ದ ನೀವು ಈಗ ಬೇರೊಂದು ವಿಚಾರಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಸಮ್ಮತಿ ಸೂಚಿಸಲೂ ಪರದಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ. ಮುಖವನ್ನೂ ನೋಡದೆ ಮಾತನಾಡಿ ತೆರಳಿ ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದ ನೀವು , ಈಗ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದಷ್ಟೇ. ಹಿಂದೆ ಮುಂದೆ ನೋಡದೆ ಸೇವಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಆಹಾರವನ್ನು ಈಗ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿ , ಪೂಜಿಸಿ , ನಂಬಿ ಸೇವಿಸಬೇಕು. ಯದ್ವಾ ತದ್ವಾ ಹಲ್ಲುಜ್ಜುತ್ತಿದ್ದ ನೀವು , ಈಗ ಆಮೆಯನ್ನು ಹೊಗಳುತ್ತಾ ಹಲ್ಲುಜ್ಜಬೇಕು. ಇದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಗಮನಿಸಿದಾಗ …ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಅದೆಷ್ಟು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ನಾವು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ , ಬೆಲೆ ನೀಡದೆ , ಕಡೆಗಣಿಸಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬ ವಿಚಾರ ಅತಿಯಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತದೆ. ನಿತ್ಯವೂ ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಇಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು , ದೂರ ಸರಿದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು , ನಮಗಿರದ ಸೌಭಾಗ್ಯಗಳನ್ನು ನೆನೆದು ಕೊರಗುತ್ತೇವೆ ಹೊರತು .. ನಮ್ಮೊಂದಿಗಿರುವ ಆನಂದದ ಪರಿಚಯ ನಮಗಿರುವುದೇ ?! ಇದ್ದರೂ ಅದಕ್ಕೆ ಸರಿಯಾದ ಗೌರವವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆಯೇ ?! ಇವೆಲ್ಲದ್ದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಮಿಗಿಲಾದ ವಿಚಾರವೊಂದು ಆ ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಅನುಭವಕ್ಕೆ ಬಂತು. ಅದುವೇ , ಮನಸ್ಸಿನ ಎಲ್ಲಾ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ಪರವಾಗಿ ಎದುರಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲು ತೆರಳುವ ನಮ್ಮ ಮಾತು. ಅದು ಒಂದು ವೇಳೆ ತಲುಪದೆ ಹೋದರೆ , ಮನಸ್ಸಿನೊಳಗಿರುವ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ಒದ್ದಾಟ. ಒಂದು ವೇಳೆ ತಲುಪಿದರೂ , ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಅದು ಅರ್ಧವಾಗದೆ ಹೋದರೆ ಈ ನಿರಪರಾಧಿಗಳಾದ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿಗೆ ತಟ್ಟುವ ಅಪಕೀರ್ತಿ. ಹಿಂದೆ ಮುಂದೆ ನೋಡದೆ ಮಾತನಾಡುವ ಮುನ್ನ , ಆ ಮಾತುಗಳ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನೊಮ್ಮೆ ಆಲೋಚಿಸಿ ನೋಡಿ. ಗಲಾಟೆಗಳಿಂದ ದೂರ ಸರಿದು , ಮೌನದ ಊರಿನಲ್ಲೊಮ್ಮೆ ವಾಸಿಸಿ ನೋಡಿ. ಅಲ್ಲೊಂದು ಸುಂದರವಾದ ನೆಮ್ಮದಿಯಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಅರಳುವ ಹೂವುಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಬಂಧದ ಸುಗಂಧವಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಬೆಳಗುವ ದೀಪದಲ್ಲಿ , ಅರಿವಿನ ಪ್ರಕಾಶವಿದೆ.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

<span>%d</span> bloggers like this: